0% found this document useful (0 votes)
234 views14 pages

Cot I Plan Fil 7 Na

1. The document provides an instructional plan for a Filipino class for grade 7 students that focuses on understanding the importance of using suprasegmental elements in speech. 2. The lesson plan outlines learning objectives, content, materials, and teaching methods including games and activities to help students analyze how suprasegmental elements like tone, stress, length, and pauses affect meaning and understanding. 3. Students will practice proper pronunciation and speaking skills while avoiding miscommunication through recognizing how suprasegmental elements are important in communication.
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
0% found this document useful (0 votes)
234 views14 pages

Cot I Plan Fil 7 Na

1. The document provides an instructional plan for a Filipino class for grade 7 students that focuses on understanding the importance of using suprasegmental elements in speech. 2. The lesson plan outlines learning objectives, content, materials, and teaching methods including games and activities to help students analyze how suprasegmental elements like tone, stress, length, and pauses affect meaning and understanding. 3. Students will practice proper pronunciation and speaking skills while avoiding miscommunication through recognizing how suprasegmental elements are important in communication.
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
You are on page 1/ 14

lOMoARcPSD|22142651

COT I PLAN FIL 7 - N/A

Filipino Major (Cebu Normal University)

Studocu is not sponsored or endorsed by any college or university


Downloaded by Chell Mandigma ([email protected])
lOMoA

Republic of the Philippines


DEPARTMENT OF EDUCATION
Region VII, Central Visayas
DIVISION OF CARCAR CITY
P. Nellas St., Carcar City, Cebu
Telephone No. 4878495

INSTRUCTIONAL PLAN IN FILIPINO GRADE 7

COT # 1 Asignatura: Filipino Baitang: 7 Kwarter: 3 Duration: 60


mins.
Mga Kasanayang Code:
Pampagkatuto: Naipapaliwanag ang kahalagahan ng paggamit ng suprasegmental (F7PN-IIIa-c-13)
(Hango mula sa Gabay (tono, diin, haba, antala)
Pangkurikulum)
I. Mga Layunin
Kaalaman Nasusuri ang kahulugan, layunin, o intensyon ng pahayag at ng nagsasalita
sa pamamagitan ng mga ponemang suprasegmental
Kasanayan Nakabubuo ng makabuluhang pangungusap batay sa kahalagahan ng paggamit ng
ponemang suprasegmental
Kaasalan Nabibigkas nang maayos ang salitang bibitawan sa kapwa at sa social media upang
maiwasan ang maling impormasyon
Kahalagahan Nakikilala ang kahalagahan ng ponemang suprasegmental sa wastong pagbigkas at
pakikipagtalastasan
II. Nilalaman/Paksa Modyul 1: Kahalagahan ng Paggamit ng Ponemang Suprasegmental
III. Kagamitang Aklat:
Pampagkatuto Ailene G. Baisa, A. M. (2018). Pinagyamang Pluma 7. Phoenix Publishing House, Inc.
Marilyn S. Api-it, M. T. (2020). Panitikang Rehiyonal - Kagamitan ng Mag-aaral 7.
Pasig City: FEP Printing Corporation.

Iba pang kagamitan


LED TV, Mga Larawan, Laptop, PPT, Activity Sheets, Tag boards

Mga larawan
https://www.thespruceeats.com/sugarcane-in-southeast-asian-cooking-3030164
https://www.istockphoto.com/photo/red-elegant-skirt-with-ribbon-bow-isolated-on-white-
gm882157056-245516024
https://www.123rf.com/photo_88308279_bucket-full-of-water-in-countryside-.html
http://clipart-library.com/clipart/377939.htm-we
istockphoto.com/vector/referee-whistle-vector-illustration-gm858018820-141596149
https://commons.wikimedia.org/wiki/File:Full_Star_Yellow.svg
https://www.verywellmind.com/science-says-these-3-things-will-make-you-happier-
1717532
http://clipart-library.com/clipart/954110.htm-stand up
https://gallery.yopriceville.com/Free-Clipart-Pictures/Decorative-
Numbers/Blue_Number_Seven_Transparent_PNG_Clip_Art_Image
https://www.sciencenewsforstudents.org/article/lets-learn-about-trees
https://plantsvszombies.fandom.com/wiki/Flower_Pot
https://www.istockphoto.com/photo/taro-crops-or-gabi-gm951409454-259712913
https://www.google.com/search?q=baka&tbm=isch&ved=

Downloaded by Chell Mandigma


lOMoA

IV. Pamamaraan
1. Panimulang Gawain 1. Panalangin (https://www.youtube.com/watch?v=wPJDCmjFsg8)
2. Pagtatala ng Liban
3. Paglalahad ng pamantayan sa loob ng klasrum
- Upang maging gabay sa ating maayos na talakayan .nandito ang ating
classroom norms
a. Irespeto ang bawat isa (iwasan ang mga salitang di kaaya-aya)
b. Makilahok at makibahagi sa ating talakayan (maging aktibo huwag mahiya
na sumagot sa mga katanungan)
c. Humandang matutu- (pinakamahalaga na maging bukas sa mga bagong
kaalaman)
(GURO: Mag-isip, making at matuto sa mga bagong kaalaman. Halina’t simulant
ang ating makabagong talakayan. Malayo na rin ang ating nalakbay sa unang
markahan ay ating natalakay ang ilang akda sa Mindanao at sa Visayas sa
Ikalawang Markahan. Ngayon naman ating alamin mga panitikan ng Luson na
nakapaglalarawan ng ating pagkakakilanlan. Ngayon bago ito ay atin munang
alamin kasanayan na ating lilinangin…)

2. Pagganyak (Bago natin simula ang ating aralin, ay aalisin muna natin ang mga sagabal na
maaaring makahadlang sa ating pagkatuto.)

a. Paghawan ng Sagabal: Gamit ang larong MATH-talinghaga! (Pangkatang


Gawain). Isusulat ang sagot sa tag board na ibinigay ng guro.
Panuto: Ibigay ang hinihinging sagot batay sa letrang may katumbas na bilang.
A B C D E F G H I J K L M
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 1. Ito ay makabuluhang
13 tunog na bumubuo sa
isang salita.
N O P Q R S T U V W X Y Z
P O NEM A
14 15 16 17 18 2 3 2 4 25 26
16+1 5 +14+ 5 +13+ 1
19 2 0 2 1 2 2
=

2. Makahulugang tunog ng isang salita.


19+5+7+13+5+14+20+1+12 SEGMENTAL
=

3. Tawag sa pagtaas at pagbaba sa pagbigkas ng pantig ng salita


9+14+20+15+14+1+19+25+15+14 INTONASYON
=

4. Ito ay lakas ng bigkas ng pantig ng isang salita.


4+9+9+14 DIIN

5. Ito ay saglit na pagtigil ng pagsasalita.


1+14+20+1+12+1 ANTALA

6. Ito ay pantulong sa ponemang segmental ito ay walang katumbas na letra sa halip ito
ay tinutumbasan ng mga simbolo .
19+21+16+18+1+19+5+7+13+5+14+20+1+1 SUPRASEGMENTAL
2

Guro: Mahusay mga mag-aaral! Ngayon, ay nabigyan na natin ang kahulugan ang mga
salita, na may malaking kaugnayan sa ating talakayan sa umagang ito.

Gamit ang larong 4pics 1 word. Huhulaan ng mga mag-aaral kung

Downloaded by Chell Mandigma


lOMoA

ano ang nais iparating ng mga larawan. (Isahang Gawain)


b. Bilang pasimula, tingnang maigi ang nasa larawan,

https://www.quora.com/What-is-the-
https://www.dreamstime.com/stock- difference-between-6-and-9

https://www.quora.com/What-are-the- https://www.wiseinsights.net/curse-knowledge-
two-most-interesting-examples-of- miscommunication/
different-perspectives-of-the-same-thing

H _ N_ D_ P_ _ KA _ _ U_ A_ A _ N

Ano ang iyong masasabi sa mga larawang nakita? (Kung ang sagot Ninyo ay Hindi
Pagkakaunawaan, Tumpak kayo! Ito ay nagpapakita nang hindi pagkakaunawaan sa
pagitan ng dalawang tao mula sa isang bagay na kanilang pinag-uusapan at malaki ang
kaugnayan nito sa paksang ating tatalakayin sa araw na ito. Handa na ba kayo? Tara na
simulant na natin.

3. Pagsusuri Ngayon ay sundin ang mga panutong nakasaad sa kasunod na mga pahayag. Ito ay
iyong bibigkasin sa harap upang malaman kung wasto ang iyong ginagawa.

Panuto: Pag-iba-bahin ang bilis ng pagbigkas sa mga pangungusap sa bawat letra (A, B,
C) batay sa hinihingi sa bawat bilang. Tatawag ng piling mag-aaral ang guro.

A. “Umuulan na naman”

1. Iklian ang bigkas na parang nagulat.


2. Habaan ang bigkas na parang nanghihinayang
3. Katamtaman ang bigkas na parang nagsasaad lamang ng tunay na pangyayari.

B. “Lumapit ka, .” Idugtong ang sumusunod:

1. pag hindi, iiwan kita!


2. at may ipapakita ako sa iyo.
3. at nang makita mo ang hinahanap mo!

C.

“Ayoko! Ayoko! Ayoko!”


1. Dalangan ang bigkas sa bawat pantig ng huling ayoko!
2. Dagdagan ang tindi sa bawat pag-ulit hanggang sa halos pasigaw na ang kahuli-

Downloaded by Chell Mandigma


lOMoA

hulihan.
3. Isigaw ang unang “ayoko” at saka bawasan ang tindi na parang alingawngaw ng
damdaming bumugso sa unang pagbigas.

Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang napansin mo sa pagbigkas ng mga pangungusap batay sa tono, diin at
hinto ng mga ito? (Sagot: Nag-iiba ang mensahe at damdaming ipinapahayag
depede sa tono, diin at hinto ang mga ito)
2. Nagkaroon ba ng pagbabago ang kahulugan habang binibigkas sa iba-ibang
paraan? Patunayan. (Sagot: Oo, sapakat nagkakaroon ng iba ibang emosyon
ang pagbigkas, depende sa paraan nito)
3. Madali bang naunawaan ang mga pahayag sa iba’t ibang pagpapahayag?
(Sagot: Oo)

(May mga paraan upang mas maunawaan ang nasabing mga pahayag at ang isa rito ay
ang wastong pagbigkas na may wastong diin ng mga salita, wastong tono o intonasyon
at wastong antala o hinto na tinatawag nating Ponemang Suprasegmental)

4. Pagtatalakay - Sa paggamit ng ponemang suprasegmental, malinaw na naipapahayag


ang damdamin, saloobin at kaisipang nais ipahayag ng nagsasalita upang madaling
matukoy ang kahulugan, layunin o intension ng nagsasalita.
Sa ponolohiyang Filipino, may tinatawag ding ponemang suprasegmental:
(1) intonasyon o tono (pitch); (2) diin (stress) at (3) haba (length); (4) hinto/antala
(juncture. Isa-isahin nating pag-usapan ang nasabing ponemang suprasegmental.

(Integrate to subject Filipino 9-2nd Quarter- paksa TANKA AT HAIKU NG


JAPAN_ Nagagamit ang suprasegmental na antala/hinto, at tonos a pagbigkas
ng tanka at haiku

1. Ang Intonasyon/Intonation ay tumutukoy sa pagtaas at pagbaba sa pagbigkas


ng pantig sa salita na maaaring makapag-iba sa kahulugan ng mga salita maging
ang mga ito may ay magkapareho ng baybay.
Ang Tono/pitch sa pagsasalita ay nagpapahayag ng matinding
damdamin samantala ang punto naman ay rehiyunal na tunog o accent.
Halimbawa.
Ang ganda ng tula? (nagtatanong / nagdududa)
Ang ganda ng tula. (nagsasalaysay)
Ang ganda ng tula! (nagpapahayag ng kasiyahan)

- Ang ating pagsasalita ay may mababa, normal at mataas na tono.

Downloaded by Chell Mandigma


lOMoA

https://studylib.net/doc/25262845/ponemang-suprasegmental

LLuummililninddool!l.

Ginagamitan ito ng bilang 1 para sa mababa, bilang 2 para sa normal na tono at


bilang 3 para sa mataas na tono. Sa ating pakikipagtalastasan ang intonasyon ng
mga salita at pangungusap ay karaniwang ay nagsisimula sa ikalawang lebel. Ito
ay bahagyang tataas sa ikatlong lebel kapag ang ipinapahayag ay nagtatanong
at unang lebel naman kung ito ay simpleng nagpapahayag lamang. Pansinin ang
halimbawa

Lumilindol?
4 dol

3 lindol 3 lin

2 lumi 2 lumi 2 lumi

1 lindol

Integrate to Subject- Music- Ang pagsasalita natin ay tulad di ng musika/o ng pag-awit na


may TONO- may bahaging mababa or low, katamtaman o medium at mataas na
mataas o high. (Grade 7-Music_quarter 1_week 7-8 performs music of the lowlands with
appropriate pitch, rhythm, expression, and style)

2. Diin (stress) at Haba (length)


 Ang haba ay tumutukoy sa haba ng bigkas na iniuukol ng nagsasalita sa pantig
ng salita samantala ang diin naman ay tumutukoy sa lakas ng bigkas sa
pantig ng salita.

Halimbawa:
Ang saya ni Camille habang tinitignan ang kanyang sarili sa salamin na nakasuot ng
magandang saya

saYA- ligaya/happy (Ang saya ni Camille)


SA.ya – skirt/palda (tinitignan ang kanyang sarili sa salamin na nakasuot ng magandang
saya.

Nagkakaroon ang salita ng iba pang kahulugan kahit pareho


ang baybay nito.  Nagbabago ang kahulugan ng salita dahil sa
diin.

Downloaded by Chell Mandigma


lOMoA

3. Hinto o Antala / Juncture


Ito ay saglit na pagtigil sa pagsasalita upang higit na maging malinaw ang
mensaheng ipinahahayag.
Ang hinto ay paghahati ng salita na gumagamit ng sumusunod na mgapananda
tulad ng kuwit o comma (,) at pahilis o slash ( / ).
Halimbawa:

Tatay: Sino ang kumuha ng pera sa pitaka ko? Magsabi kayo ng totoo?
Max: Hindi po ako, itay.
Jojo: Hindi, ako po.
Paliwanag:
Pahayag mula sa Pahayag na may interpretasyon
Dayalogo antala
Max: Hindi po ako, itay. Hindi po ako/itay Sinabi ni Max na hindi siya
ang kumuha ng pera ng tatay
niya.
Jojo: Hindi/ako po. Sinasabi ni Jojo na siya ng ang
Hindi, ako po kumuha ng pera ng tatay niya.

Kahalagahan: Mas nagiging malinaw ang mensaheng nais iparating sa


kausap kapag angkop ang paggamit ng hinto o antala. Nagbabago rin ang
diwa ng pangungusap dahil sa hinto o antala.

Pagsasanay

 Sagot Mo, Show Mo!


Magkakaroon ng laro, gamit ang tag boards at chalk ay iguguhit ng mga mag-aaral ang
salitang nakasalungguhit na ginamit sa pangungusap. Isusulat din ang salita na nilagyan
ng diin. Bibigyan ng 30 segundo ang mag-aaral sa pagsagot. (Isahang Gawain)

Hal.
Kinagat ng aso ang sapatos kong nasa ilalim ng mesa.

Sagot: A:so
1. Nagniningning ang mga tala sa gabi.
2. Masaya ang bata nang makita ang magandang saya.
3. Ang puno ng manga ay hitik sa bunga.
4. Ang mga libro na nabasa ko ay nabasa ng malakas na ulan.
5. Nakuha na pala ni Mang Amy ang pala sa hardin.

5. Matapos na talakayin ang ponemang suprasegmental, sa pagkakataong ito ay


Paglalapat/Aplikasyon gagamitin ang iyong natutuhan sa pamamagitan ng mga sumusunod. Pipili ang mga
mag-aaral kung sa mga sumusunod depende sa kasanayang angkop sa kanilang
kapasisad.

- Bago ang Isahang Gawain, ilalahad ng guro ang mga pamantayan sa


pagsasagawa ng Gawain
1. Gumawa nang tahimik
2. Basahin ang panuto nang nabuti
3. Itaas ang kamay kung may katanungan, upang masagot nang guro.
4. Siguraduhing natapos sa takdang oras ang gawain

Downloaded by Chell Mandigma


lOMoA

a. Linguistic (Bumuo ng isang Maikling Kwento/tula/spoken poetry/ gamit


ang ponemang suprasegmental na diin, intonasyon at antala at isabuhay
ang nabuong kwento)

b. Visual- Gumuhit ng mga salitang magkapareho ng baybay o spelling


ngunit magkaiba naman ang bigkas.

c. Musical: Pumili ng isang awitin at itanghal sa klase. Bigyang diin ang


bahagi ng kanta na mababa, katamtaman at mataas o mataas na mataas

d. Para sa mga mag-aaral na LSENs, ay may nakalaang gawain para sa


kanila. Gagabayan sila ng guro. Tutulungan ng guro na basahin ng mga
mag-aaral ang pangungusap. Mula sa pangungusap na ibinigay,
tutukuyin ng mga mag-aaral kung anong larawan ang tinutukoy nito.
Ipapaskil nang mga mag-aaral sa pisara ang larawang katumbas ng
salitang binigkas ng guro.

Matching Type
Panuto: Itapat sa hanay B, ang larawang tinutukoy sa hanay A.
A B.
1. PU.no a.
Ang puno ay mataas.
2. puNO
Puno na ng tubig ang balde ni Kiko.
3. PI.to
Nakatawag pansin sa lahat ang
pagsipol ng pulis gamit ang pito. b.

4. piTO
Kaarawan niya bukas pitong
taong gulang na si Allan
5. TA.la
Nagniningning ang mga
tala sa langit.
6. tuBO c.
Ang mga tubo ang ginagawang
asukal dahil matamis ito.
7. SA.yah d.
Kulay rosas ang saya ni rosa.
8. SaYAH
Masaya si ate matapos
makatanggap ng bulaklak. e.
9. TA.yo
Ikaw, ako, tayo ay
dapat maglinis sa
paligid.
10. taYO f.
Madali siyang nakatayo
nang dumating na ang guro

g.

Downloaded by Chell Mandigma


lOMoA

h.

i.

j.

6. Pagtataya

Pagtataya para sa mga LSENs


Panuto: Piliin ang salita na may angkop na diin batay sa ipinakitang larawan.
(Gagabayan sila ng guro)

1.
a. PA.so b. paSO

2.

a. PU.no b. puNO

3.
a. GA.bi b. gaBI

4.

a. BA.ka b. baKA

5.

a. SA.ya b. saYA

Downloaded by Chell Mandigma


lOMoA

7. Paglalahat Share Mo Naman!


Panuto: Ipaliliwanag ng mga mag-aaral ang kahalagahan ng paggamit ng ponemang
suprasegmental. (Pagbabahaginan)

1. Sa iyong palagay, ano ang kahalagahan ng paggamit ng tamang, diin, tono, at


antala sa pang-araw-araw na pakikipagtalastasan?

2. Ano kaya ang maaaring mangyari kung hindi tayo gumagamit ng tamang diin,
tono at antala sa pagsasalita? Magdudulot na ito ng kaguluhan sa ating
pamayanan at dahilan ng hindi pagkakaisa ng isang bansa? Bakit?

8. Takdang-Aralin Sina Mara at Clara ay matalik na magkaibigan ngunit dahil sa pandemyang


nangyayari sa lipunan ngayon ay hindi na sila masyadong nagkikita. Kaya, naisipan
nilang magsulatan na lamang. Sa hindi inaasahang pangyayari, ang kanilang
pagkakaibigan ay nauwi sa bangayan dahil lang sa isang sulat na ipinadala ni Mara kay
Clara. Ano kaya ang nilalaman ng sulat ni Mara kay Clara? Basahin mo.

Poblacion 1, Calamba, Mis. Occ


Ika-20 ng Hulyo, 2020
Mahal kong Clara,
Kumusta ka na! Natanggap ko ang pinadalPaombloancgionsu3la, tPlsaariadkeiln, .MMisa.
bOuctci.naman ang
kalagayan ko rito? Ika-21 ng Hulyo, 2020
Napaluha
ng Mara, ako nang nabasa ko ang sulat mo. Nagagalak ka na maging magkaibigan
tayo. H
Mahal ang nagagalak na magkaibigan tayo. Nagpapasalamat ako sa Panginoon na
nagtagpoAindi
ang
n oating
n landas. Marami
g na ng y a akong
ri s anakilala
‟y o ! rito.
B aMay
k itisang
bi tao
glana aking
kan g napalagayang-
na g -
loob
i baat?n aH gin ind gi m
k o anagustuhan
k a ib ig ang
a n naging
k a m i. I k aw m ara i ka n g
m g a k a ib i ga n .
sulat mo sa akin! Hindi ka nagagalak na ako ang iyong n a g in g k a ib i gan?
N a g m a m a h al ,
Mas mabuti sigurong tapusin na natin ang Matianrga pagkakaibigan. Sa bagay, nagiba ka
na nga dahil mayroon ka ng nobyo. Hanggang dito na lang.

Ang iyong dating kaibigan,


Clara

Pagkatapos mabasa ni Clara ang sulat, narito ang naging tugon niya.
Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang isinasaad ng mga sinalungguhitang salita at bantas sa liham ni
Mara? (Sagot: nagkakaroon ng kalituhan sa pahayag ni Mara)
2. Ano kaya ang dahilan ng pag-aaway ng magkaibigan? (Sagot: hindi maayos na
naisulat ni Mara ang kanyang liham para kay Clara, nagkaroon ng maling gamit sa
mga bantas)
3. Kung ikaw si Clara, magagalit ka ba sa sulat na natanggap mo? Bakit?
4. Sa bahaging ito, “Hindi ako nagagalak na maging kaibigan mo,” paano mo
ito gagawing tama upang hindi masaktan si Clara?
a. Hindi, ako ang nagagalak na maging kaibigan mo.
b. Hindi ako, ang nagagalak na maging kaibigan mo.
c. Hindi ako ang nagagalak, na maging kaibigan mo.
d. Hindi ako nagagalak na maging kaibigan mo.
5. “Mas mabuting tapusin na natin ang ating pagkakaibigan.” Ano ang ibig sabihin
ng linyang ito?
a. Ayaw ko ng maging kaibigan ka.
b. Ayaw ko / ng maging kaibigan ka.
c. Ayaw / ko ng maging kaibigan ka.
d. Ayaw ko ng maging / kaibigan ka.

Downloaded by Chell Mandigma


lOMoA

V. Mga Tala Ang wastong paggamit ng ponemang suprasegmental ay nakatutulong


nang Malaki upang maiwasan ang hindi pagkakaunawaan at ito rin ang susi
upang mas malinaw at maging mabisa ang pagpapahayag natin ng mensahe sa
ating kausap o sa mambabasa lalo na higit sa mga pahayag na nasa anyong pasulat.
Napakahalaga ng ponemang suprasegmental upang, magkakaroon
ng pagkakaunawaan ang mga tao sa komunidad sa wastong pagpapahayag ng
kanilang damdamin gamit ang tono, diin at antala o hinto. Sana ay marami kayong
natutunan sa ating napag-usapan
Samahan Ninyo ako sa susunod na talakayan. Iiwan ko kayo sa isang kasabihan
mula sa ating bayaning si Dr. Jose Rizal na ang kapansanan sa pagkatuto
ay mga kapansanang panghabang buhay.

Prepared by: Checked by:

KAREN THERESE G. REMOCALDO DANELYN P. GERALDIZO


Teacher III School Head

Downloaded by Chell Mandigma


lOMoA

"Pangkat 1: Isang HApon, may isang haPON na may anak na nagbabasa tungkol sa nabasang tao sa tulay. Habang
nagbabasa, siya tinawag siya ng kanyang magulang, Juan, tumayo ka na at tayo nang magtulungan sa paglilinis ng baya.
Tumulong naman kaagad si Juan.

Ayuda
Sa bayan ng sta. rosa may pamilyang hikaos. isang hapon may dumating na mga Hapon sa kanilang lugar na may dalang
mga kahon at mallit na sobre na may kung anong laman.
Sa mukha ni mama mababakas ang saya nang nakita sila
“Mama, nandyan na ba si papa?”
Tanong ni bunso, habang nakatingin sa malaking mama, na may kasingkitan ang mata.

“Hindi siya ang iyong ama anak”. Tugon ng di kumukurap na si Aling Rosa.
Tumingala ang anak sa maukha’y may pagtataka
Bakit tila, masaya ang ina?
Samanatlang hindi naman dumating ang kanyang ama!
Pinalitan na ba ni mama si papa! Hindi!

Ngunit habang pinagmamasdan ko ang paligid


Maraming kapitbahay ang nakaabang sa kanila.

Maya-maya’y dumukot sa bulsa ang malaking mama


Isa, dalawa, tatlo, limang lilibuhing pera!
Nakangiting iniabot sa maluha-luhang si mama
Nangingilid ang luha, tinanggap ang pera at sa papel ay pumirma.

“Bakit ka umiiyak mama?” tanong ng pangalawa anak


“Dahil na uuwi na si papa?” tinig ni bunsong nag-uusisa
“”tahan na mama”, wika ng anak na babaeng nakamata
Marami-rami pa tayong labada
Ipinadala ng matandang byuda

Garalgal ang tinig, nagsalita si Aling Rosa


“Bukas, may kanin at karne na sa ating mesa.”
May bigas nang mabibili ang inyong kuya,
Sabay sulyap sa baldeng bukas at nakatiwangwang na.

“salamat sa Diyos”, sambit niya


Hindi na tayo magugutom kahit may pandemya

Downloaded by Chell Mandigma


lOMoA

May kakainin na tayo kahit kakaunti ang tanggap kong labada


Sa wakas dumating na ang ayuda.

Pangkat 2: LA.bi laBI ; PA.so paSO; Ba.lot balot; BA.ka baKA; U.po Upo; GA.bi gaBI

Pangkat 3:

Pangkat 4.

Downloaded by Chell Mandigma


lOMoA

Downloaded by Chell Mandigma ([email protected])

You might also like